Quy định về diện tích tối thiểu của căn hộ

Quy định về diện tích tối thiểu của căn hộ

Luật Nhà ở 2014 quy định như sau:

Điều 46. Tiêu chuẩn và chất lượng nhà ở của hộ gia đình, cá nhân

2. Hộ gia đình, cá nhân tại khu vực thành phố phải thực hiện xây dựng, cải tạo nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng và tự chịu trách nhiệm về chất lượng nhà ở. Trường hợp được phép xây dựng nhà ở sở hữu từ hai tầng trở lên mà tại mỗi tầng được thiết kế, xây dựng từ hai căn hộ trở lên theo kiểu khép kín, sở hữu đủ tiêu chuẩn thể tích sàn xây dựng tối thiểu mỗi căn hộ theo quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng và sở hữu phần thể tích thuộc sở hữu riêng, phần thể tích thuộc sở chung của nhà chung cư theo quy định của Luật này thì được Quốc gia xác nhận quyền sở hữu đối với từng căn hộ trong nhà ở đó.

Bảng giá mới xe rùa tại tphcm tại công ty CỐP PHA VIỆT

Điều 55. Loại nhà và tiêu chuẩn thể tích nhà ở xã hội

1. Là nhà chung cư hoặc nhà ở riêng lẻ ưa thích với quy hoạch khía cạnh xây dựng được cơ quan quốc gia sở hữu thẩm quyền phê duyệt.

3. Trường hợp là nhà chung cư thì căn hộ phải được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín, đảm bảo tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng, tiêu chuẩn thể tích nhà ở xã hội.

Khoảng trống tối thiểu nhà chung cư là bao nhiêu?

Điều 7 Nghị định 100/2015/NĐ-CP quy định về Loại nhà và tiêu chuẩn thể tích nhà ở xã hội như sau:

Trường hợp nhà ở xã hội là nhà chung cư thì căn hộ phải được thiết kế, xây dựng theo kiểu khép kín, đảm bảo tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng, tiêu chuẩn thể tích mỗi căn hộ tối thiểu là 25 m2 sàn, tối đa là 70 m2 sàn, đảm bảo ưa thích với quy hoạch xây dựng do cơ quan quốc gia sở hữu thẩm quyền phê duyệt.

Chủ đầu tư dự án được điều chỉnh tăng mật độ xây dựng hoặc hệ số sử dụng đất lên tối đa 1,5 lần so với quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng hiện hành do cơ quan sở hữu thẩm quyền ban hành; Căn cứ vào tình hình cụ thể tại địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được điều chỉnh tăng tiêu chuẩn thể tích căn hộ tối đa, nhưng mức tăng ko quá 10% so với thể tích căn hộ tối đa là 70 m2 và đảm bảo tỷ lệ số căn hộ trong dự án xây dựng nhà ở xã hội sở hữu thể tích sàn trên 70 m2 ko quá 10% tổng số căn hộ nhà ở xã hội trong dự án.

Luật Nhà ở 2014 ban hành đã sửa đổi quy định về thể tích tối thiểu đối với nhà chung cư là 45m2 . Sửa đổi này tạo điều kiện thuận tiện hơn cho những chủ thể trong việc sở hữu nhà.

Như vậy, theo luật mới thể tích tối thiểu của căn hộ chung cư là 25m2 sàn và đảm bảo ưa thích với quy hoạch do cơ quan quốc gia sở hữu thẩm quyền phê duyệt đối với từng dự án.

Mua sản phẩm cùm tĩnh giàn giáo liên hệ 0932 087 886

Kết luận: hiện nay thể tích tối thiểu của căn hộ chung cư là 25m2 sàn và đảm bảo ưa thích với quy hoạch do cơ quan quốc gia sở hữu thẩm quyền phê duyệt đối với từng dự án.

Địa chỉ: 19A Nguyễn Văn Bứa, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn, Thành phố Hồ Chí Minh

Web site: copphaviet.com

E mail: dohungphat@gmail.com

Điện thoại: 0932 087 886

Công Ty TNHH Phụ Kiện và Cốp Pha Việt

Địa chỉ: 19A Nguyễn Văn Bứa, Xuân Thới Sơn, Hóc Môn,Thành phố Hồ Chí Minh 760000

Hotline - Zalo : 0967 84 99 34 - 0932 087 886

Email: info@copphaviet.com - dohungphat@gmail.com

Website : https://copphaviet.com

hotline 1

0932 087 886

hotline